สป.อว พร้อมนักวิจัย MTEC ลงพื้นที่หารือ กทม. ทดสอบต้นแบบเรือช้อนตักขยะทิ้งริมตลิ่งสำหรับคลองชุมชน ณ ประตูระบายน้ำคลองสามวา เขตประเวศ
วันที่ 22 มีนาคม 2567 ผู้แทน กองส่งเสริมและประสานเพื่อประโยชน์ทางวิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (กปว.) สำนักงานปลัดกระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (สป.อว.) นำโดย ดร.ชาญวิทย์ ตรีเดช ผู้อำนวยการกลุ่มส่งเสริมธุรกิจเทคโนโลยีและนวัตกรรม (ผธท.) พร้อมด้วยทีมวิจัยงานพัฒนาเครื่องจักรกล ศูนย์เทคโนโลยีโลหะและวัสดุแห่งชาติ (MTEC) สำนักงานพัฒนาวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีแห่งชาติ (สวทช.) คณะทำงานในโครงการสร้างเครื่องจักรต้นแบบด้วยกระบวนการวิศวกรรมเพื่อการสร้างสรรค์คุณค่า ลงพื้นที่ติดตามการทดสอบต้นแบบเรือช้อนตักขยะทิ้งริมตลิ่งสำหรับคลองชุมชน ณ ประตูระบายน้ำคลองสามวา เขตประเวศ พื้นที่คลองระบายน้ำภายใต้การบำรุงรักษาโดยสำนักการระบายน้ำกรุงเทพมหานคร ซึ่งเป็นผลงานวิจัยและพัฒนาภายใต้โครงการสร้างเครื่องจักรต้นแบบด้วยกระบวนการวิศวกรรมเพื่อการสร้างสรรค์คุณค่า ภายใต้การสนับสนุนงบประมาณการพัฒนาและวิจัย ที่มีวัตถุประสงค์เพื่อการพัฒนาผลงานด้านเครื่องจักร เครื่องมือและอุปกรณ์ที่มีคุณลักษณะเฉพาะ มีความต้องการใช้งานในประเทศที่ยังมีข้อจำกัดในการเข้าถึงในเชิงการนำไปใช้ประโยชน์ในเชิงสาธารณะหรือเพื่อส่วนรวมที่สร้างคุณค่าและส่งผลต่อการพัฒนาเศรษฐกิจสร้างสรรค์ และภายใต้แนวคิดเพื่อ BCG
![](/sites/default/files/ckeditor_uploadfiles/S__87277618_0.jpg)
ในการนี้ สป.อว. ได้รับความร่วมมือจากกรุงเทพมหานคร นำโดย นายสุราษฎร์ เจริญชัยสกุล ผู้อำนวยการสำนักการระบายน้ำ และนายนิพนธ์ ศรีเรือง ผู้อำนวยการกองระบบคลอง ร่วมทดสอบต้นแบบเรือช้อนตักขยะฯ ในครั้งนี้ เพื่อนำไปใช้ประโยชน์ ณ เขตคลองสามวา เริ่มต้นการใช้งานเพื่อการตักและกวาดเก็บผักตบชวา สำหรับการจัดการทางน้ำและทำความสะอาดคูคลองในพื้นที่ตั้งแต่บริวณประตูระบายน้ำ คลอง 4 ตะวันตก ตั้งแต่ในช่วงเดือนกันยายน พ.ศ. 2566 เรื่อยมา
เรือช้อนตักขยะฯ มีเครื่องยนต์ต้นกำลังเป็นเครื่องยนต์ดีเซลขนาด 14 แรงม้า ความเร็วรอบ 1,800 รอบต่อนาที สามารถยกน้ำหนักด้วยแขนกลที่ส่วนหน้าได้มากถึง 152 กิโลกรัม สามารถช้อนตักได้สูง 2.5 เมตร เมื่อวัดจากระดับกาบเรือ สามารถทำความเร็วได้สูงสุด 4.8 กิโลเมตรต่อชั่วโมง สามารถลดแรงงานคนในการเก็บขยะ/วัชพืช ในคูคลองได้เป็นอย่างดี และในการติดตามการใช้งานครั้งนี้
![](/sites/default/files/ckeditor_uploadfiles/LINE_ALBUM_%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%8A%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%82%E0%B8%A2%E0%B8%B0_240322_1.jpg)
ในฐานะผู้แทนกรุงเทพมหานคร และคณะผู้แทนสำนักการระบายน้ำ กรุงเทพมหานคร ได้ร่วมหารือถึงโอกาสความร่วมมือในการพัฒนาผลงานและขยายผลไปยังแหล่งน้ำต่าง ๆ เพื่อสาธารณประโยชน์ที่อาจเกิดแก่ภาคส่วนที่เกี่ยวข้อง ภายใต้โครงการและกิจกรรมของ สป.อว. ต่อไปในอนาคต
วันที่กิจกรรม:
Thu, 21/03/2024 - 17:00
สถานที่:
ณ ประตูระบายน้ำคลองสามวา เขตประเวศ กทม.