สป.อว. และ สถาบันไทย-เยอรมัน ร่วมลงพื้นที่ติดตามเครื่องทำตังเมกรอบ ณ อำเภอแหลมงอบ จังหวัดตราด
วันอังคารที่ 16 มกราคม 2567 เจ้าหน้าที่กองส่งเสริมและประสานเพื่อประโยชน์ทางวิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (กปว.) สำนักงานปลัดกระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (สป.อว.) พร้อมสถาบันไทย - เยอรมัน ลงพื้นที่ตรวจติดตามผลการพัฒนาสร้างเครื่องทำตังเมกรอบ ภายใต้โครงการพัฒนาเครื่องจักร เครื่องมือและอุปกรณ์ เพื่อการผลิตระดับชุมชน พัฒนาโดย นายลีนวัฒน์ วิรัญโท จากวิทยาลัยเทคนิคตราด ดำเนินการติดตั้งและทดสอบการใช้งาน ณ กลุ่มวิสาหกิจชุมชน ก.ไก่ ตังเมกรอบ ตำบลน้ำเชี่ยว อำเภอแหลมงอบ จังหวัดตราด
![](/sites/default/files/ckeditor_uploadfiles/420645491_889213756538748_8508419644131305514_n_0.jpg)
![](/sites/default/files/ckeditor_uploadfiles/420647117_889213619872095_7148631722185440474_n.jpg)
กระบวนการทำตังเมกรอบ พบว่าในการกวนส่วนผสมให้เป็นเนื้อเดียวกัน และการดึงหรือยืดตังเมให้มีสีขาวนวล ต้องใช้แรงงานคนจำนวนมากและพละกำลังในการทำงานสูง ทำให้มีอาการปวดเมื่อย ผลผลิตที่ได้ไม่เพียงพอต่อความต้องการของลูกค้า เครื่องทำตังเมกรอบเป็นเทคโนโลยีหนึ่งที่สามารถช่วยทุ่นแรงในการทำงานได้ ประกอบด้วยชุดหม้อกวนวัตถุดิบและชุดยืดตังเม มีหลักการทำงานคือนำส่วนผสมต่าง ๆ ใส่หม้อกวนผสมให้ความร้อนจากแก๊สหุงต้มและหมุนกวนวัตถุดิบด้วยมอเตอร์ เมื่อกวนผสมจนมีลักษณะข้นหนืด หมุนแขนยกหม้อกวนเพื่อเทส่วนผสมลงถาด นำไปวางในระบบน้ำหล่อเย็นซึ่งติดตั้งอยู่กับตัวเครื่องยืดตังเมกรอบ ทำการหล่อเย็นเพื่อให้ตังเมจับตัวเป็นก้อน จากนั้นนำขึ้นแกนหมุนประกอบด้วย 2 แกน และแกนหลักอีก 1 แกน เพื่อดึงหรือยืดตังเมจนมีลักษณะสีขาวนวล จากนั้นนำไปดึงให้เป็นเส้นและตัดเป็นแท่งรอการบรรจุต่อไป โดยมีประสิทธิภาพกำลังการผลิตที่ 4 กิโลกรัมต่อครั้ง
หลังจากทางกลุ่มวิสาหกิจชุมชนฯ ทดสอบประสิทธิภาพการใช้เครื่อง ได้รับความพึงพอใจ เนื่องจากตอบโจทย์ความต้องการของกลุ่มวิสาหกิจชุมชนฯ ได้เป็นอย่างดี สามารถลดระยะเวลาการทำงาน เพิ่มปริมาณกำลังการผลิตและเพียงพอต่อการจำหน่าย
![](/sites/default/files/ckeditor_uploadfiles/420657242_889213659872091_1360912836185395339_n.jpg)
![](/sites/default/files/ckeditor_uploadfiles/420638327_889213673205423_7845809953167855859_n.jpg)
วันที่กิจกรรม:
Mon, 15/01/2024 - 17:00
สถานที่:
ณ กลุ่มวิสาหกิจชุมชน ก.ไก่ ตังเมกรอบ อำเภอแหลมงอบ จังหวัดตราด